Unang Linya ng Sistema ng Light Rail Transit ng Maynila: Pagkakaiba sa mga binago
No edit summary |
|||
Linya 46: | Linya 46: | ||
*22 Marso 2010: [[Monumento LRT Station|Monumento]] hanggang Balintawak |
*22 Marso 2010: [[Monumento LRT Station|Monumento]] hanggang Balintawak |
||
*22 Oktubre 2010: Balintawak hanngang Roosevelt |
*22 Oktubre 2010: Balintawak hanngang Roosevelt |
||
===Ruta ng Linyang Berde=== |
===Ruta ng Linyang Berde=== |
Pagbabago noong 22:57, 6 Nobyembre 2014
Unang Linya (Line 1) | |
---|---|
Buod | |
Uri | Rapid Transit |
Sistema | Sistema ng Magaan na Riles Panlulan ng Maynila |
Kalagayan | Nagagamit |
Lokasyon | Maynila |
Hangganan | Avenida Roosevelt, Lungsod ng Quezon (Pansamantala)
Hilagang Avenida, Lungsod ng Quezon (Hinaharap) Baclaran, Lungsod ng Pasay |
(Mga) Estasyon | 20 |
(Mga) Serbisyo | 1 |
Araw-araw na mananakay | 480,000 (Oktubre 2012) 658,627 (Naitala noong 2012)[1] |
Operasyon | |
Binuksan noong | 1 Disyembre 1984 |
May-ari | Pangasiwaan ng Magaan na Riles Panlulan |
(Mga) Nagpapatakbo | Pangasiwaan ng Magaan na Riles Panlulan |
Ginagamit na tren | BN ACEC 1st Generation LRV Hyundai Precision and Adtranz 2nd Generation LRV Kinki Sharyo and Nippon Sharyo 3rd Generation LRV |
Teknikal | |
Haba ng linya | 20.7 km (12.9 mi) |
Luwang ng daambakal | 1,435 mm (4 ft 8 1⁄2 in) Standard gauge |
Pagkukuryente | Linyang Overhead |
Bilis ng pagpapaandar | 40-85 km/h |
Ang Unang Linya o Linyang Berde ng MRT ng Maynila (Ingles:Manila MRT Green Line) ay ang unang linya ng mabilis na linya ng transportasyong tren ng sistemang Pangkalakhang Riles Pantawid ng Maynila (Manila Mass Metro Rail Rapid Transit). Sa kasalukuyan, binubuo ng labinwalong mga hintuan at tumatakbo ng higit sa labinlimang mga kilometro ng mga nakaangat na mga riles. Katulad ng pinahihiwatig ng pangalan nito, kulay dilaw ang linya sa lahat ng mga mapa ng LRT.
Tumatakbo ang linya sa hilaga-timog na direksiyon, at dumadaan sa mga lungsod ng Kalookan, Maynila, Pasay, at Paranaque. Maaaring lumipat ang mga pasahero sa Linyang Asul sa Doroteo Jose, at sa Linyang Dilaw sa EDSA.
Bago ipinalabas ang Sistemang Panlulan ng Matatag na Republika, tinatawag dati na Linyang Dilaw, Unang Linya at Metrorail. Subalit, dilaw na ang kulay nito simula nang buksan ito noong 1984.
Kasaysayan
- 1 Disyembre 1984: Baclaran hanggang Central Terminal
- 12 Mayo 1985: Central Terminal hanggang Monumento
- 22 Marso 2010: Monumento hanggang Balintawak
- 22 Oktubre 2010: Balintawak hanngang Roosevelt
Ruta ng Linyang Berde
Dumadaan ang linya sa Taft Avenue (Radial Road 2), na pinili dahil sa mahaba ito. Nang lumipas, dumadaan naman ito sa Rizal Avenue at Rizal Avenue Extension (Radial Road 9) bago magtapos sa sulok ng Rizal Avenue Extension at EDSA.
Pagpapalaki sa Timog
Sa hinaharap dadaan ito sa Quirino Avenue (Daan mula Paranaque hanggang Bacoor) tapos sa tabi ng Seaside Drive tapos sa Coastal Road tapos sa tabi ng Kabihasnan hanggang Quirino Avenue (ulit) hanggang sa General Emilio Aguinaldo Avenue sa hangganan ng Las Pinas-Bacoor ng Zapote Bridge hanggang Niog.
Pagpapalaki sa Hilaga
Sa hinaharap, dadaan ang linya sa Monumento Rotonda papuntang kanan sa EDSA hanggang Diliman sa Quezon City.
Mapa at mga Estasyon
Estasyon | Layo (km) [2] | Paglipat | Lokasyon | ||
---|---|---|---|---|---|
Sa pagitan ng estasyon |
Kabuuan | ||||
Baclaran | 0.000 | 0.000 | Lungsod ng Pasay | ||
EDSA | 0.588 | 0.588 | Linyang Dilaw: Taft Avenue | San Rafael, Lungsod ng Pasay | |
Libertad | 1.010 | 1.598 | Sta. Clara, Lungsod ng Pasay | ||
Gil Puyat | 0.730 | 2.328 | San Isidro, Lungsod ng Pasay | ||
Vito Cruz | 1.061 | 3.389 | Malate, Maynila | ||
Quirino | 0.827 | 4.216 | Malate, Maynila | ||
Pedro Gil | 0.794 | 5.010 | Ermita, Maynila | ||
United Nations | 0.754 | 5.764 | Ermita, Maynila | ||
Central | 1.214 | 6.978 | Ermita, Maynila | ||
Carriedo | 0.725 | 7.703 | Sta. Cruz at Quiapo, Maynila | ||
Doroteo Jose | 0.685 | 8.388 | Asul na Linya: Recto | Sta. Cruz, Maynila | |
Bambang | 0.648 | 9.036 | Santa Cruz, Maynila | ||
Tayuman | 0.618 | 9.654 | Santa Cruz, Maynila | ||
Blumentritt | 0.671 | 10.325 | PDP: Blumentritt | Sampalok, Maynila | |
Abad Santos | 0.927 | 11.252 | Tondo, Maynila | ||
R. Papa | 0.660 | 11.912 | Tondo, Maynila | ||
5th Avenue | 0.954 | 12.866 | Grace Park East, Lungsod ng Caloocan | ||
Monumento | 1.087 | 13.953 | Grace Park East, Lungsod ng Caloocan | ||
Balintawak | 2.250 | 16.203 | Balintawak, Lungsod ng Quezon | ||
Roosevelt | 1.870 | 18.073 | Bago Bantay, Lungsod ng Quezon |
Talababa
Ang lathalaing ito na tungkol sa Transportasyon at Pilipinas ay isang usbong. Makatutulong ka sa Wikipedia sa pagpapalawig nito.