Basketbol sa Palarong Olimpiko sa Tag-init 2008

Mula sa Wikipediang Tagalog, ang malayang ensiklopedya
Tumalon sa: nabigasyon, hanapin
Basketbol sa
Palarong Olimpiko sa Tag-init 2008
Basketball pictogram.svg
Paligsahan
lalaki  babae
Mga pamanda
lalaki  babae
Basketball 2008.gif

Ang basketbol sa Palarong Olimpiko sa Tag-init 2008 ay ginaganap mula Agosto 8 hanggang Agosto 24 sa Istadyum Panloob ng Wukesong sa Beijing. Nagkamit ng Estados Unidos ng mga medalyang ginto sa mga paligsahan ng Kalalakihan[1] at Kababaihan.

Mga kaganapan[baguhin]

Ang 2 pangkat ng medalya ay igagawad sa mga sumusunod na kaganapan:

  • Basketbol na panlalaki
  • Basketbol na pambabae

Anyo ng paglalaro[baguhin]

  • Ang mga labindalawang kuponan ay nahahati sa dalawang pangkat na pangyugto ng paunang laro ng bawat anim na kuponan.
  • Ang mga apat na pangunahing kuponan mula sa mga pangkat ay makakapasok sa yugtong may kahanga-hangang antas.
  • Ang mga kuponan sa ikalimang puwesto mula sa mga pangkat ay nakaranggo sa ika-9-ika-10 batay sa kanilang tala.
  • Ang mga kuponan sa ikaanim na puwesto mula sa mga pangkat ay nakaranggo sa ika-11-ika-12 batay sa kanilang tala.
  • Sa kwarterpinal, ang mga labanan ay ang mga sumusunod: A1 laban sa B4, A2 laban sa B3, A3 laban sa B2 at A4 laban sa B1.
    • Ang mga inalis na kupoann sa kwarterpinal ay nakaranggo sa ika-5 hanggang ika-8 batay sa tala ng kanilang paunang laro
  • Ang mga nanalong kuponan mula sa kwarterpinal ay maglalaro sa timpalak na laro: A1/B4 laban sa A3/B2 at A2/B3 laban sa A4/B1.
  • Ang mga nanalong kuponan mula sa timpalak na laro ay makikipagpaligsahan para sa gintong medalya. Ang mga natalong kuponan ay makikipagpaligsahan para sa tansong medalya.

Pamantayang pambasag ng tabla:

  1. Resultang ulo sa ulo
  2. Promedyo ng gol (hindi ang agwat ng gol) sa pagitan ng mga tinablang kuponan
  3. Ang promedyo ng gol ng mga tinablang kuponan ukol sa lahat ng mga kuponan ng pangkat na ito

Mga lumahok na kuponan[baguhin]

Lalaki[baguhin]

Aprika Amerika Asya Europa Oseanya Nakapasok nang kusa
Watawat ng Anggola Anggola Flag of the United States Estados Unidos
Watawat ng Argentina Arhentina
Watawat ng Iran Iran Watawat ng Rusya Rusya
Watawat ng Litwaniya Litwanya
Watawat ng Croatia Kroasya
Watawat ng Greece Gresya
Watawat ng Alemanya Alemanya
Watawat ng Australia Awstralya Watawat ng Spain Espanya – Pandaigdigang kampeon
Flag of the People's Republic of China Tsina – Punung-abala sa Olimpiko

Babae[baguhin]

Aprika Amerika Asya Europa Oseanya Nakapasok nang kusa
Watawat ng Mali (bansa) Mali Flag of the United States Estados Unidos
Watawat ng Brasil Brasil
Watawat ng Timog Korea Timog Korea Watawat ng Rusya Rusya
Watawat ng Spain Esapnya
Flag of the Czech Republic Rep. Tsek
Watawat ng Latbiya Letonya
Watawat ng Belarus Belarus
Watawat ng New Zealand Bagong Zilandya Watawat ng Australia Awstralya – Pandaigdigang kampeon
Flag of the People's Republic of China Tsina – Punung-abala sa Olimpiko

Kalendaryo[baguhin]

    Paunang laro     Kwarterpinal     Timpalak na laro     Huling laro
Agosto ika-9
S
ika-10
L
ika-11
L
ika-12
M
ika-13
M
ika-14
H
ika-15
B
ika-16
S
ika-17
L
ika-18
L
ika-19
M
ika-20
M
ika-21
H
ika-22
B
ika-23
S
ika-24
L
Mga gintong
medalya
Panlalaki L 1
Pambabae B 1

Balangkas ng panlalaking basketbol[baguhin]

Yugto ng paunang laro[baguhin]

Nakapasok sa kwarterpinal

Ang mga apat na pinakamahusay na kuponan mula sa bawat pangkat ay makakapasok sa yugto ng kwarterpinal.

Pangkat A[baguhin]

Kuponan P T PF PA PD Pto
Watawat ng Litwaniya Litwanya 4 1 425 400 +25 9
Watawat ng Argentina Arhentina 4 1 425 361 +64 9
Watawat ng Croatia Kroasya 3 2 399 380 +19 8
Watawat ng Australia Awstralya 3 2 457 405 +52 8
Watawat ng Rusya Rusya 1 4 387 406 -19 6
Watawat ng Iran Iran 0 5 323 464 -141 5

Pangkat B[baguhin]

Kuponan P T PF PA PD Pto
Flag of the United States Estados Unidos 5 0 515 354 +161 10
Watawat ng Spain Espanya 4 1 418 369 +49 9
Watawat ng Greece Gresya 3 2 415 375 +40 8
Flag of the People's Republic of China Tsina 2 3 366 400 -34 7
Watawat ng Alemanya Alemanya 1 4 330 390 -60 6
Watawat ng Anggola Anggola 0 5 321 477 -156 5

Kahanga-hangang antas na yugto[baguhin]

  Kwarterpinal
(2008-08-20)
Timpalak na laro
(2008-08-22)
Larong pangmedalyang ginto
(2008-08-24)
                           
  A2  Watawat ng Argentina Arhentina 80  
B3  Watawat ng Greece Gresya 78  
  A2  Watawat ng Argentina Arhentina 81  
  B1  Flag of the United States Estados Unidos 101  
B1  Flag of the United States Estados Unidos 116
  A4  Watawat ng Australia Awstralya 85  
    B1  Flag of the United States Estados Unidos 118
  B2  Watawat ng Spain Espanya 107
  B2  Watawat ng Spain Espanya 72  
A3  Watawat ng Croatia Kroasya 59  
  B2  Watawat ng Spain Espanya 91 Larong pangmedalyang tanso
  A1  Watawat ng Litwaniya Litwanya 86  
A1  Watawat ng Litwaniya Litwanya 94 A2  Watawat ng Argentina Arhentina 87
  B4  Flag of the People's Republic of China Tsina 68   A1  Watawat ng Litwaniya Litwanya 75

Balangkas ng pambabaeng basketbol[baguhin]

Yugto ng paunang laro[baguhin]

Nakapasok sa kwarterpinal

Ang mga apat na pinakamahusay na kuponan mula sa bawat pangkat ay makakapasok sa yugto ng kwarterpinal.

Pangkat A[baguhin]

Kuponan P T PF PA PD Pto
Watawat ng Australia Awstralya 5 0 349 264 +85 10
Watawat ng Rusya Rusya 4 1 278 258 +20 9
Watawat ng Belarus Belarus 2 3 320 332 -12 7
Watawat ng Timog Korea Timog Korea 2 3 352 360 -8 7
Watawat ng Latbiya Letonya 1 4 266 315 -49 6
Watawat ng Brasil Brasil 1 4 337 354 -17 6

Pangkat B[baguhin]

Kuponan P T PF PA PD Pto
Flag of the United States Estados Unidos 5 0 491 276 +215 10
Flag of the People's Republic of China Tsina 4 1 358 346 +12 9
Watawat ng Spain Esapnya 3 2 350 354 -4 8
Flag of the Czech Republic Republikang Tsek 2 3 353 326 +27 7
Watawat ng New Zealand Bagong Zilandya 1 4 320 423 -103 6
Watawat ng Mali (bansa) Mali 0 5 255 402 -147 5

Kahanga-hangang antas na yugto[baguhin]

  Kwarterpinal
(2008-08-19)
Timpalak na laro
(2008-08-21)
Larong pangmedalyang ginto
(2008-08-23)
                           
  A2  Watawat ng Rusya Rusya 84  
B3  Watawat ng Spain Esapnya 65  
  A2  Watawat ng Rusya Rusya 52  
  B1  Flag of the United States Estados Unidos 67  
B1  Flag of the United States Estados Unidos 104
  A4  Watawat ng Timog Korea Timog Korea 60  
    B1  Flag of the United States Estados Unidos 92
  A1  Watawat ng Australia Awstralya 65
  B2  Flag of the People's Republic of China Tsina 77  
A3  Watawat ng Belarus Belarus 62  
  B2  Flag of the People's Republic of China Tsina 56 Larong pangmedalyang tanso
  A1  Watawat ng Australia Awstralya 90  
A1  Watawat ng Australia Awstralya 79 A2  Watawat ng Rusya Rusya 94
  B4  Flag of the Czech Republic Republikang Tsek 46   B2  Flag of the People's Republic of China Tsina 81

Buod ng medalya[baguhin]

Bilang ng medalya[baguhin]

 Pos.  Bansa Ginto Pilak Tanso Kabuuan
1 Estados Unidos Estados Unidos (USA) 2 0 0 2
2 Espanya Espanya (ESP) 0 1 0 1
Australya Australya (AUS) 0 1 0 1
4 Rusya Rusya (RUS) 0 0 1 1
Arhentina Arhentina (ARG) 0 0 1 1

Mga medalista[baguhin]

Kaganapan Ginto Pilak Tanso
Panlalaki Estados Unidos Estados Unidos (USA)

Carlos Boozer, Jason Kidd (Kapitan), LeBron James, Deron Williams, Michael Redd, Dwyane Wade, Kobe Bryant, Dwight Howard, Chris Bosh, Chris Paul, Tayshaun Prince, Carmelo Anthony.

Punong Tagapamahala: Mike Krzyzewski

Espanya Espanya (ESP)

Pau Gasol, Rudy Fernandez, Ricky Rubio, Juan Carlos Navarro, Jose Calderon, Felipe Reyes, Carlos Jimenez (Kapitan), Raul Lopez, Berni Rodriguez, Marc Gasol, Alex Mumbru, Jorge Garbajosa.

Punong Tagapamahala: Aito Garcia Reneses

Arhentina Arhentina (ARG)

Luis Scola (Kapitan), Manu Ginobili, Roman Gonzalez, Fabricio Oberto, Pablo Antonio, Carlos Delfino, Paolo Quinteros, Leonardo Gutierrez, Andres Nocioni, Juan Pedro Gutierrez, Federico Kammerichs

Punong Tagapamahala: Sergio Hernandez

Pambabae Estados Unidos Estados Unidos (USA)

Seimone Augustus, Sue Bird, Tamika Catchings, Sylvia Fowles, Kara Lawson, Lisa Leslie, DeLisha Milton-Jones, Candace Parker, Cappie Pondexter, Katie Smith, Diana Taurasi, Tina Thompson.

Punong Tagapamahala: Anne Donovan

Australya Australya (AUS)

Erin Phillips, Tully Bevilaqua, Jennifer Screen, Penny Taylor, Suzy Batkovic, Hollie Grima, Kristi Harrower, Laura Summerton, Belinda Snell, Emma Randall, Rohanee Cox, Lauren Jackson (Kapitan).

Punong Tagapamahala: Jan Stirling

Rusya Rusya (RUS)

Marina Kuzina, Oxana Rakhmatulina, Natalia Vodopyanova, Becky Hammon, Marina Karpunina, Tatiana Shchegoleva, Ilona Korstin, Maria Stepanova, Ekaterina Lisina, Irina Sokolvskaya (Kapitan), Svetlana Abrosimova, Irina Osipova.

Punong Tagapamahala: Igor Grugin

Mga sanggunian[baguhin]