Basketbol sa Palarong Olimpiko sa Tag-init 2008

Mula sa Wikipediang Tagalog, ang malayang ensiklopedya
Tumalon sa: nabigasyon, hanapin
Basketbol sa
Palarong Olimpiko sa Tag-init 2008
Basketball pictogram.svg
Paligsahan
lalaki  babae
Mga pamanda
lalaki  babae
Basketball 2008.gif

Ang basketbol sa Palarong Olimpiko sa Tag-init 2008 ay ginaganap mula Agosto 8 hanggang Agosto 24 sa Istadyum Panloob ng Wukesong sa Beijing. Nagkamit ng Estados Unidos ng mga medalyang ginto sa mga paligsahan ng Kalalakihan[1] at Kababaihan.

Mga kaganapan[baguhin | baguhin ang batayan]

Ang 2 pangkat ng medalya ay igagawad sa mga sumusunod na kaganapan:

  • Basketbol na panlalaki
  • Basketbol na pambabae

Anyo ng paglalaro[baguhin | baguhin ang batayan]

  • Ang mga labindalawang kuponan ay nahahati sa dalawang pangkat na pangyugto ng paunang laro ng bawat anim na kuponan.
  • Ang mga apat na pangunahing kuponan mula sa mga pangkat ay makakapasok sa yugtong may kahanga-hangang antas.
  • Ang mga kuponan sa ikalimang puwesto mula sa mga pangkat ay nakaranggo sa ika-9-ika-10 batay sa kanilang tala.
  • Ang mga kuponan sa ikaanim na puwesto mula sa mga pangkat ay nakaranggo sa ika-11-ika-12 batay sa kanilang tala.
  • Sa kwarterpinal, ang mga labanan ay ang mga sumusunod: A1 laban sa B4, A2 laban sa B3, A3 laban sa B2 at A4 laban sa B1.
    • Ang mga inalis na kupoann sa kwarterpinal ay nakaranggo sa ika-5 hanggang ika-8 batay sa tala ng kanilang paunang laro
  • Ang mga nanalong kuponan mula sa kwarterpinal ay maglalaro sa timpalak na laro: A1/B4 laban sa A3/B2 at A2/B3 laban sa A4/B1.
  • Ang mga nanalong kuponan mula sa timpalak na laro ay makikipagpaligsahan para sa gintong medalya. Ang mga natalong kuponan ay makikipagpaligsahan para sa tansong medalya.

Pamantayang pambasag ng tabla:

  1. Resultang ulo sa ulo
  2. Promedyo ng gol (hindi ang agwat ng gol) sa pagitan ng mga tinablang kuponan
  3. Ang promedyo ng gol ng mga tinablang kuponan ukol sa lahat ng mga kuponan ng pangkat na ito

Mga lumahok na kuponan[baguhin | baguhin ang batayan]

Lalaki[baguhin | baguhin ang batayan]

Aprika Amerika Asya Europa Oseanya Nakapasok nang kusa
Angola Anggola Estados Unidos Estados Unidos
Argentina Arhentina
Iran Iran Rusya Rusya
Lithuania Litwanya
Croatia Kroasya
Greece Gresya
Alemanya Alemanya
Australia Awstralya Espanya Espanya – Pandaigdigang kampeon
Republikang Bayan ng Tsina Tsina – Punung-abala sa Olimpiko

Babae[baguhin | baguhin ang batayan]

Aprika Amerika Asya Europa Oseanya Nakapasok nang kusa
Mali (bansa) Mali Estados Unidos Estados Unidos
Brazil Brasil
Timog Korea Timog Korea Rusya Rusya
Espanya Esapnya
Republikang Tseko Rep. Tsek
Latvia Letonya
Belarus Belarus
New Zealand Bagong Zilandya Australia Awstralya – Pandaigdigang kampeon
Republikang Bayan ng Tsina Tsina – Punung-abala sa Olimpiko

Kalendaryo[baguhin | baguhin ang batayan]

    Paunang laro     Kwarterpinal     Timpalak na laro     Huling laro
Agosto ika-9
S
ika-10
L
ika-11
L
ika-12
M
ika-13
M
ika-14
H
ika-15
B
ika-16
S
ika-17
L
ika-18
L
ika-19
M
ika-20
M
ika-21
H
ika-22
B
ika-23
S
ika-24
L
Mga gintong
medalya
Panlalaki L 1
Pambabae B 1

Balangkas ng panlalaking basketbol[baguhin | baguhin ang batayan]

Yugto ng paunang laro[baguhin | baguhin ang batayan]

Nakapasok sa kwarterpinal

Ang mga apat na pinakamahusay na kuponan mula sa bawat pangkat ay makakapasok sa yugto ng kwarterpinal.

Pangkat A[baguhin | baguhin ang batayan]

Kuponan P T PF PA PD Pto
Lithuania Litwanya 4 1 425 400 +25 9
Argentina Arhentina 4 1 425 361 +64 9
Croatia Kroasya 3 2 399 380 +19 8
Australia Awstralya 3 2 457 405 +52 8
Rusya Rusya 1 4 387 406 -19 6
Iran Iran 0 5 323 464 -141 5

Pangkat B[baguhin | baguhin ang batayan]

Kuponan P T PF PA PD Pto
Estados Unidos Estados Unidos 5 0 515 354 +161 10
Espanya Espanya 4 1 418 369 +49 9
Greece Gresya 3 2 415 375 +40 8
Republikang Bayan ng Tsina Tsina 2 3 366 400 -34 7
Alemanya Alemanya 1 4 330 390 -60 6
Angola Anggola 0 5 321 477 -156 5

Kahanga-hangang antas na yugto[baguhin | baguhin ang batayan]

  Kwarterpinal
(2008-08-20)
Timpalak na laro
(2008-08-22)
Larong pangmedalyang ginto
(2008-08-24)
                           
  A2  Argentina Arhentina 80  
B3  Greece Gresya 78  
  A2  Argentina Arhentina 81  
  B1  Estados Unidos Estados Unidos 101  
B1  Estados Unidos Estados Unidos 116
  A4  Australia Awstralya 85  
    B1  Estados Unidos Estados Unidos 118
  B2  Espanya Espanya 107
  B2  Espanya Espanya 72  
A3  Croatia Kroasya 59  
  B2  Espanya Espanya 91 Larong pangmedalyang tanso
  A1  Lithuania Litwanya 86  
A1  Lithuania Litwanya 94 A2  Argentina Arhentina 87
  B4  Republikang Bayan ng Tsina Tsina 68   A1  Lithuania Litwanya 75

Balangkas ng pambabaeng basketbol[baguhin | baguhin ang batayan]

Yugto ng paunang laro[baguhin | baguhin ang batayan]

Nakapasok sa kwarterpinal

Ang mga apat na pinakamahusay na kuponan mula sa bawat pangkat ay makakapasok sa yugto ng kwarterpinal.

Pangkat A[baguhin | baguhin ang batayan]

Kuponan P T PF PA PD Pto
Australia Awstralya 5 0 349 264 +85 10
Rusya Rusya 4 1 278 258 +20 9
Belarus Belarus 2 3 320 332 -12 7
Timog Korea Timog Korea 2 3 352 360 -8 7
Latvia Letonya 1 4 266 315 -49 6
Brazil Brasil 1 4 337 354 -17 6

Pangkat B[baguhin | baguhin ang batayan]

Kuponan P T PF PA PD Pto
Estados Unidos Estados Unidos 5 0 491 276 +215 10
Republikang Bayan ng Tsina Tsina 4 1 358 346 +12 9
Espanya Esapnya 3 2 350 354 -4 8
Republikang Tseko Republikang Tsek 2 3 353 326 +27 7
New Zealand Bagong Zilandya 1 4 320 423 -103 6
Mali (bansa) Mali 0 5 255 402 -147 5

Kahanga-hangang antas na yugto[baguhin | baguhin ang batayan]

  Kwarterpinal
(2008-08-19)
Timpalak na laro
(2008-08-21)
Larong pangmedalyang ginto
(2008-08-23)
                           
  A2  Rusya Rusya 84  
B3  Espanya Esapnya 65  
  A2  Rusya Rusya 52  
  B1  Estados Unidos Estados Unidos 67  
B1  Estados Unidos Estados Unidos 104
  A4  Timog Korea Timog Korea 60  
    B1  Estados Unidos Estados Unidos 92
  A1  Australia Awstralya 65
  B2  Republikang Bayan ng Tsina Tsina 77  
A3  Belarus Belarus 62  
  B2  Republikang Bayan ng Tsina Tsina 56 Larong pangmedalyang tanso
  A1  Australia Awstralya 90  
A1  Australia Awstralya 79 A2  Rusya Rusya 94
  B4  Republikang Tseko Republikang Tsek 46   B2  Republikang Bayan ng Tsina Tsina 81

Buod ng medalya[baguhin | baguhin ang batayan]

Bilang ng medalya[baguhin | baguhin ang batayan]

 Pos.  Bansa Ginto Pilak Tanso Kabuuan
1 Estados Unidos Estados Unidos (USA) 2 0 0 2
2 Espanya Espanya (ESP) 0 1 0 1
Australya Australya (AUS) 0 1 0 1
4 Rusya Rusya (RUS) 0 0 1 1
Arhentina Arhentina (ARG) 0 0 1 1

Mga medalista[baguhin | baguhin ang batayan]

Kaganapan Ginto Pilak Tanso
Panlalaki Estados Unidos Estados Unidos (USA)

Carlos Boozer, Jason Kidd (Kapitan), LeBron James, Deron Williams, Michael Redd, Dwyane Wade, Kobe Bryant, Dwight Howard, Chris Bosh, Chris Paul, Tayshaun Prince, Carmelo Anthony.

Punong Tagapamahala: Mike Krzyzewski

Espanya Espanya (ESP)

Pau Gasol, Rudy Fernandez, Ricky Rubio, Juan Carlos Navarro, Jose Calderon, Felipe Reyes, Carlos Jimenez (Kapitan), Raul Lopez, Berni Rodriguez, Marc Gasol, Alex Mumbru, Jorge Garbajosa.

Punong Tagapamahala: Aito Garcia Reneses

Arhentina Arhentina (ARG)

Luis Scola (Kapitan), Manu Ginobili, Roman Gonzalez, Fabricio Oberto, Pablo Antonio, Carlos Delfino, Paolo Quinteros, Leonardo Gutierrez, Andres Nocioni, Juan Pedro Gutierrez, Federico Kammerichs

Punong Tagapamahala: Sergio Hernandez

Pambabae Estados Unidos Estados Unidos (USA)

Seimone Augustus, Sue Bird, Tamika Catchings, Sylvia Fowles, Kara Lawson, Lisa Leslie, DeLisha Milton-Jones, Candace Parker, Cappie Pondexter, Katie Smith, Diana Taurasi, Tina Thompson.

Punong Tagapamahala: Anne Donovan

Australya Australya (AUS)

Erin Phillips, Tully Bevilaqua, Jennifer Screen, Penny Taylor, Suzy Batkovic, Hollie Grima, Kristi Harrower, Laura Summerton, Belinda Snell, Emma Randall, Rohanee Cox, Lauren Jackson (Kapitan).

Punong Tagapamahala: Jan Stirling

Rusya Rusya (RUS)

Marina Kuzina, Oxana Rakhmatulina, Natalia Vodopyanova, Becky Hammon, Marina Karpunina, Tatiana Shchegoleva, Ilona Korstin, Maria Stepanova, Ekaterina Lisina, Irina Sokolvskaya (Kapitan), Svetlana Abrosimova, Irina Osipova.

Punong Tagapamahala: Igor Grugin

Mga sanggunian[baguhin | baguhin ang batayan]